Tiền phạt vi phạm giao thông có phải để chia cho các lực lượng hay nộp vào ngân sách? Bộ Tài chính đã làm rõ nội dung này.

Ngày 7/1, Bộ Tài chính phát đi thông tin về việc quản lý, sử dụng tiền phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo Bộ Tài chính, trên một số phương tiện thông tin đại chúng phản ánh việc lực lượng công an được giữ lại 70% tiền phạt vi phạm hành chính theo Thông tư số 89/2007/TT-BTC ngày 25/7/2007 của Bộ Tài chính.

Tuy nhiên, Bộ Tài chính cho rằng điều này chưa chính xác.

hieu dung viec cong an duoc giu lai 70 tien phat vi pham giao thong
Việc lực lượng công an được giữ lại 70% tiền phạt là không chính xác

Năm 2007, để khắc phục tình trạng tai nạn giao thông có chiều hướng tăng cao, kịp thời hỗ trợ các lực lượng tham gia đảm bảo trật tự an toàn giao thông nhất là mua sắm trang bị, phương tiện phục vụ công việc, ngày 25/7/2007, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 89/2007/TT-BTC quy định tiền phạt vi phạm hành chính được phân bổ cho các lực lượng, trong đó có lực lượng Công an giao thông, Thanh tra giao thông vận tải (bao gồm cả Trạm cân kiểm tra xe, Cảng vụ đường thủy nội địa) với các tỷ lệ phân bổ cụ thể.

Tuy nhiên, đến ngày 6/12/2013, Thông tư 89/2007/TT-BTC nêu trên đã hết hiệu lực và được thay thế bởi Thông tư số 153/2013/TT-BTC ngày 31/10/2013 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục thu, nộp tiền phạt, biên lai thu tiền phạt và kinh phí từ ngân sách nhà nước bảo đảm hoạt động của các lực lượng xử phạt vi phạm hành chính.

Tại khoản 5 Điều 4 Thông tư số 153/2013/TT-BTC nêu rõ: “Tiền thu phạt vi phạm hành chính được nộp đầy đủ, kịp thời vào ngân sách nhà nước... ”.

Như vậy, theo Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012, Luật Ngân sách nhà nước năm 2015 và Thông tư số 153/2013/TT-BTC thì tiền thu từ xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông phải nộp toàn bộ vào ngân sách nhà nước và được quản lý, sử dụng theo đúng quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước.

Lương Bằng

hieu dung viec cong an duoc giu lai 70 tien phat vi pham giao thong Tài xế vi phạm trên cao tốc bị phạt tới 18 triệu đồng, tước GPLX 7 tháng

Mới đây, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 100/2019/NĐ–CP quy định xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo hướng tăng nặng ...

hieu dung viec cong an duoc giu lai 70 tien phat vi pham giao thong Tài xế quốc tịch Pháp uống 1 ly bia cũng bị dính phạt nồng độ cồn

Bị CSGT kiểm tra, lập biên bản vi phạm nồng độ cồn 0,12 ml/ khí thở, tài xế có quốc tịch Pháp thừa nhận có ...

hieu dung viec cong an duoc giu lai 70 tien phat vi pham giao thong Lái xe vượt quá tốc độ có thể bị phạt tới 12 triệu đồng

Lái xe điều khiển phương tiện vượt quá tốc độ cho phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính mức cao nhất 12 ...

hieu dung viec cong an duoc giu lai 70 tien phat vi pham giao thong 615 tài xế vi phạm nồng độ cồn, xử phạt hơn 800 triệu đồng sau 2 ngày thực hiện nghị định mới

Chỉ sau hai ngày thực hiện nghị định mới, lực lượng CSGT đã xử phạt tới 615 trường hợp tài xế vi phạm nồng độ ...

https://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/tai-chinh/su-that-viec-cong-an-duoc-giu-lai-70-tien-phat-vi-pham-giao-thong-607125.html

vietnamnet.vn