Pháp luật
19/09/2020 00:21Thao túng đấu giá đất Thái Bình, vợ Đường ‘Nhuệ’ bị đề nghị đến 2 năm tù
Chiều 18/9, phiên tòa hình sự sơ thẩm xét xử 4 cán bộ thuộc Sở Tư pháp, Sở TN&MT tỉnh Thái Bình và Nguyễn Thị Dương (vợ Đường "Nhuệ") với vai trò đồng phạm, tiếp tục diễn ra với phần tranh tụng.
Các bị cáo bị xét xử về tội “Lợi dụng chức vụ, quyền hạn trong khi thi hành công vụ” quy định tại Khoản 1, Điều 356 Bộ luật Hình sự.
![]() |
| Bị cáo Vũ Gia Thành (đấu giá viên, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Bình). |
Các bị cáo gồm: Vũ Gia Thành (đấu giá viên, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Bình); Phạm Văn Hiệp (Giám đốc Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Bình, Sở Tư pháp tỉnh Thái Bình); Trịnh Thị Minh Thúy (Trưởng phòng Quản lý và phát triển quỹ đất, Trung tâm Phát triển quỹ đất và kỹ thuật tài nguyên); Hà Văn Dũng (nhân viên Trung tâm Phát triển quỹ đất và kỹ thuật tài nguyên, Sở TN&MT tỉnh Thái Bình) và Nguyễn Thị Dương (Giám đốc Công ty TNHH Đường Dương).
Theo nhận định của vị đại diện Viện KSND tỉnh Thái Bình, đây là vụ án có đồng phạm, trong đó Vũ Gia Thành là đấu giá viên, chịu trách nhiệm chính kết quả đấu giá nhưng do nể nang bị cáo Phạm Văn Hiệp nên đã thay đổi kết quả đấu giá, bị cáo giữ vai trò thứ nhất trong vụ án.
![]() |
| Bị cáo Phạm Văn Hiệp (Giám đốc Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Bình, Sở Tư pháp tỉnh Thái Bình) |
Bị cáo Phạm Văn Hiệp, Giám đốc Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản tỉnh Thái Bình, khi được Nguyễn Thị Dương nhờ giúp mặc dù không có mối quan hệ với bà Hạnh nhưng bị cáo Hiệp đã nhận bà Hạnh là người nhà nên đã nhờ các bị cáo khác ký công nhận kết quả trúng đấu giá cho bà Hạnh, bị cáo Hiệp giữ vai trò thứ hai.
Bị cáo Nguyễn Thị Dương giữ vai trò thứ hai. Bị cáo Trịnh Thị Minh Thúy và Hà Văn Dũng có vai trò ngang nhau trong việc thực hiện giám sát, biết rõ việc thay đổi là sai quy định nhưng do nể nang Hiệp có lời nhờ giúp nên thay đổi kết quả đấu giá đất. Hai bị cáo này giữ vai trò thứ ba trong vụ án.
![]() |
| Bị cáo Nguyễn Thị Dương (Giám đốc Công ty TNHH Đường Dương). |
Do đó, vị đại diện Viện Kiểm sát giữ quyền công tố đề nghị HĐXX tuyên phạt đối với Vũ Gia Thành chịu mức án từ 2 năm - 2 năm 6 tháng tù; bị cáo Nguyễn Thị Dương từ 1 năm 6 tháng - 2 năm tù.
Đối với bị cáo Trịnh Thị Minh Thúy, đại viện Viện Kiểm sát đề nghị HĐXX tuyên phạt từ 1 năm - 1 năm 6 tháng tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách từ 2-3 năm; bị cáo Hà Văn Dũng đề nghị tuyên phạt từ 1 năm - 1 năm 6 tháng tù cho hưởng án treo, thời gian thử thách từ 2-3 năm kể từ ngày tuyên án.
Đồng thời, đại diện Viện Kiểm sát dề nghị HĐXX cấm bị cáo Thành, Hiệp, Dũng, Thúy đảm nhận các chức vụ liên quan đấu giá quyền sử dụng đất từ kể từ 2-3 năm sau ngày chấp hành hình phạt tù; Không áp dụng hình phạt tiền với các bị cáo.
Trong phần tranh tụng, bị cáo Hiệp xin được tự bào chữa, đồng thời xin được giảm nhẹ hình phạt vì bị cáo có thành tích xuất sắc, có bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình, nhiều năm liền là chiến sĩ thi đua, thành khẩn khai báo tại phiên tòa nên bị cáo xin được hưởng mức khoan hồng nhẹ nhất.
Các bị cáo Thành, Thúy, Dũng, Dương xin được để luật sư bào chữa trước.
| Đề nghị truy tố vợ Đường Nhuệ và 4 cán bộ tỉnh Thái Bình về vụ đấu giá đất
Cơ quan điều tra Công an tỉnh Thái Bình kết luận, hành vi của các bị can gồm 4 cán bộ Sở Tư pháp, Tài ... |
- Nhóm người cần thận trọng khi uống cà phê mỗi ngày (04/09/26 21:38)
- Mỹ nhân 35 tuổi đóng sát thủ 'Hộ linh tráng sĩ': Ngoài đời khác hẳn trên phim (04/09/26 21:20)
- Đại mỹ nhân Hong Kong từng 'trắng tay' vì đầu tư thua lỗ, U70 vẫn sống độc thân (04/09/26 21:01)
- Vì sao Lữ Bố mạnh nhất chiến trường nhưng lại chết dưới tay Tào Tháo? (04/09/26 20:40)
- Việt Nam viện trợ nhân đạo khẩn cấp 300.000 USD giúp Nepal khắc phục lũ quét (04/09/26 20:27)
- Trường PETROVIETNAM - Phong Thổ (Lai Châu) sẵn sàng cho năm học mới (04/09/26 20:20)
- Top 10 cao thủ võ thuật trong truyện kiếm hiệp Kim Dung (04/09/26 20:18)
- Giá bán iPhone 18 Pro và iPhone Ultra bị rò rỉ trước ngày ra mắt (04/09/26 20:01)
- Mô hình AI mới của OpenAI khiến chuyên gia an ninh lo ngại (04/09/26 19:39)
- Bão Saudel gây lũ lụt dọc bờ biển phía nam Trung Quốc, nhà cao tầng sập đổ (04/09/26 19:32)


